Điều kiện miễn thuế thu nhập khi bán nhà đất

Theo điều 4 Luật Thuế thu nhập, người có duy nhất một nhà, khi chuyển nhượng sẽ không phải nộp thuế suất 2% trên tổng giá trị.

  • Bán đất thừa kế có phải nộp thuế thu nhập?

Theo quy định của pháp luật về thừa kế, cá nhân có quyền để lại thừa kế là quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất cho người khác. Sau khi người nhận thừa kế được cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đứng tên họ thì họ có quyền chuyển nhượng cho người khác theo quy định của pháp luật.

Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định cụ thể các trường hợp có thu nhập từ việc chuyển nhượng bất động sản được miễn thuế thu nhập cá nhân như sau:

1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

2. Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp người bán chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất.

Hướng dẫn thi hành Luật Thuế thu nhập cá nhân, tại Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ Tài chính và Điều 4 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP ngày 27/6/2013 của Chính phủ  thì trường hợp có thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất được miễn thuế phải đồng thời đáp ứng các điều kiện sau:

–  Chỉ có duy nhất quyền sở hữu một nhà ở hoặc quyền sử dụng một thửa đất ở (bao gồm cả trường hợp có nhà ở hoặc công trình xây dựng gắn liền với thửa đất đó) tại thời điểm chuyển nhượng.

–  Có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày.

–  Chuyển nhượng toàn bộ nhà ở, đất ở.

Như vậy, nếu bạn chuyển nhượng nhà, đất cho người khác mà không thuộc một trong các trường hợp nêu ở trên thì phải nộp thuế thu nhập cá nhân với thuế suất là 2% trên giá chuyển nhượng.

Điều 12 Thông tư 111/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính quy định giá chuyển nhượng là giá thực tế ghi trên hợp đồng chuyển nhượng tại thời điểm chuyển nhượng.

Trường hợp hợp đồng không ghi giá chuyển nhượng hoặc giá chuyển nhượng ghi trên hợp đồng thấp hơn giá do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định thì giá chuyển nhượng được xác định theo bảng giá đất, giá tính lệ phí trước bạ nhà do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm chuyển nhượng.

Luật sư Đỗ Trọng Linh
Công ty luật Bảo An, Hà Nội

Posted by & filed under TIN TỨC.

    Bài viết liên quan

  • Cafeland – kênh thông tin bất động sản
    Cafeland – kênh thông tin cung cấp các dự án, chung cư

    ContentsĐiều kiện miễn thuế thu nhập khi bán nhà đấtTheo điều 4 Luật Thuế thu nhập, người có duy nhất một nhà, khi chuyển nhượng sẽ không phải nộp thuế suất 2% trên tổng giá trị.Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định cụ thể các trường hợp có thu nhập từ… Chi tiết »

  • Cafeland – kênh thông tin bất động sản tốt nhất hiện nay

    ContentsĐiều kiện miễn thuế thu nhập khi bán nhà đấtTheo điều 4 Luật Thuế thu nhập, người có duy nhất một nhà, khi chuyển nhượng sẽ không phải nộp thuế suất 2% trên tổng giá trị.Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định cụ thể các trường hợp có thu nhập từ… Chi tiết »

  • Khu h Mỹ Phước 3
    bản đồ khu h mỹ phước 3, BẾN CÁT, BÌNH DƯƠNG

    ContentsĐiều kiện miễn thuế thu nhập khi bán nhà đấtTheo điều 4 Luật Thuế thu nhập, người có duy nhất một nhà, khi chuyển nhượng sẽ không phải nộp thuế suất 2% trên tổng giá trị.Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định cụ thể các trường hợp có thu nhập từ… Chi tiết »

  • Bản Đồ Khu L Mỹ Phước 3
    Bản Đồ Khu L Mỹ Phước 3, Bến Cát Bình Dương

    ContentsĐiều kiện miễn thuế thu nhập khi bán nhà đấtTheo điều 4 Luật Thuế thu nhập, người có duy nhất một nhà, khi chuyển nhượng sẽ không phải nộp thuế suất 2% trên tổng giá trị.Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định cụ thể các trường hợp có thu nhập từ… Chi tiết »

  • bưu điện mỹ phước 3, thị xã bến cát, bình dương

    ContentsĐiều kiện miễn thuế thu nhập khi bán nhà đấtTheo điều 4 Luật Thuế thu nhập, người có duy nhất một nhà, khi chuyển nhượng sẽ không phải nộp thuế suất 2% trên tổng giá trị.Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định cụ thể các trường hợp có thu nhập từ… Chi tiết »

  • ban dat khu pho 3 phuong thoi hoa thi xa ben cat binh duong 1
    Bán đất khu phố 3, phường Thới Hòa, thị xã Bến Cát, Bình Dương

    ContentsĐiều kiện miễn thuế thu nhập khi bán nhà đấtTheo điều 4 Luật Thuế thu nhập, người có duy nhất một nhà, khi chuyển nhượng sẽ không phải nộp thuế suất 2% trên tổng giá trị.Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định cụ thể các trường hợp có thu nhập từ… Chi tiết »

  • Số điện thoại và địa chỉ công an thị xã bến cát , h.bến cát bình dương

    ContentsĐiều kiện miễn thuế thu nhập khi bán nhà đấtTheo điều 4 Luật Thuế thu nhập, người có duy nhất một nhà, khi chuyển nhượng sẽ không phải nộp thuế suất 2% trên tổng giá trị.Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định cụ thể các trường hợp có thu nhập từ… Chi tiết »

  • BÁN ĐẤT PHƯỜNG THỚI HÒA THỊ XÃ BẾN CÁT BÌNH DƯƠNG 2
    Bán đất phường Thới Hòa thị xã Bến Cát Bình Dương

    ContentsĐiều kiện miễn thuế thu nhập khi bán nhà đấtTheo điều 4 Luật Thuế thu nhập, người có duy nhất một nhà, khi chuyển nhượng sẽ không phải nộp thuế suất 2% trên tổng giá trị.Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định cụ thể các trường hợp có thu nhập từ… Chi tiết »

  • CÔNG AN HUYỆN BẾN CÁT BÌNH DƯƠNG

    ContentsĐiều kiện miễn thuế thu nhập khi bán nhà đấtTheo điều 4 Luật Thuế thu nhập, người có duy nhất một nhà, khi chuyển nhượng sẽ không phải nộp thuế suất 2% trên tổng giá trị.Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định cụ thể các trường hợp có thu nhập từ… Chi tiết »

  • thị xã bến cát có bao nhiêu phường hiện nay?

    ContentsĐiều kiện miễn thuế thu nhập khi bán nhà đấtTheo điều 4 Luật Thuế thu nhập, người có duy nhất một nhà, khi chuyển nhượng sẽ không phải nộp thuế suất 2% trên tổng giá trị.Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định cụ thể các trường hợp có thu nhập từ… Chi tiết »

  • khu phố 3, phường thới hòa, thị xã bến cát, bình dương

    ContentsĐiều kiện miễn thuế thu nhập khi bán nhà đấtTheo điều 4 Luật Thuế thu nhập, người có duy nhất một nhà, khi chuyển nhượng sẽ không phải nộp thuế suất 2% trên tổng giá trị.Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định cụ thể các trường hợp có thu nhập từ… Chi tiết »

  • UBND phường Chánh Phú Hòa Ở ĐÂU?

    ContentsĐiều kiện miễn thuế thu nhập khi bán nhà đấtTheo điều 4 Luật Thuế thu nhập, người có duy nhất một nhà, khi chuyển nhượng sẽ không phải nộp thuế suất 2% trên tổng giá trị.Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định cụ thể các trường hợp có thu nhập từ… Chi tiết »

  • UBND phường Thới Hòa , Thị Xã Bến Cát , Bình Dương

    ContentsĐiều kiện miễn thuế thu nhập khi bán nhà đấtTheo điều 4 Luật Thuế thu nhập, người có duy nhất một nhà, khi chuyển nhượng sẽ không phải nộp thuế suất 2% trên tổng giá trị.Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định cụ thể các trường hợp có thu nhập từ… Chi tiết »

  • ubnd thị xã thuận an thuận an bình dương

    ContentsĐiều kiện miễn thuế thu nhập khi bán nhà đấtTheo điều 4 Luật Thuế thu nhập, người có duy nhất một nhà, khi chuyển nhượng sẽ không phải nộp thuế suất 2% trên tổng giá trị.Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định cụ thể các trường hợp có thu nhập từ… Chi tiết »

  • BỘ MÁY TỔ CHỨC Thị xã Thuận An Bình Dương

    ContentsĐiều kiện miễn thuế thu nhập khi bán nhà đấtTheo điều 4 Luật Thuế thu nhập, người có duy nhất một nhà, khi chuyển nhượng sẽ không phải nộp thuế suất 2% trên tổng giá trị.Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định cụ thể các trường hợp có thu nhập từ… Chi tiết »